Trong thư kêu gọi toàn thể Nhân dân tỉnh Đồng Nai hưởng ứng mạnh mẽ cuộc vận động giao nộp, thu hồi vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ và pháo:
"1. Chấp hành nghiêm các quy định của pháp luật, không chế tạo, sản xuất, mua bán, vận chuyển, tàng trữ, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ và pháo trái phép; khuyến khích các tổ chức, cá nhân tự giác giao nộp và thu hồi các loại vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ và pháo; các trường hợp cố tình vi phạm, tuỳ theo tính chất, mức độ sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị xử lý hình sự theo quy định của pháp luật.
2. Tích cực phát hiện, tham gia tố giác, cung cấp thông tin cho lực lượng chức năng về hành vi chế tạo, sản xuất, mua bán, vận chuyển, tàng trữ, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ và pháo trái phép để vận động thu hồi hoặc đấu tranh xử lý, đảm bảo an toàn cho chính mình và cộng đồng.
3. Tổ chức, cá nhân tự giác giao nộp các loại vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ tại các điểm tiếp nhận, thu gom của các xã, phường, thị trấn; tố giác tội phạm vi phạm pháp luật, cung cấp thông tin về đối tượng liên quan chế tạo, sản xuất, mua bán, vận chuyển, tàng trữ, sử dụng trái phép vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ và pháo.
Hình thức tố giác: qua số điện thoại Cảnh sát 113; qua đường dây nóng Công an tỉnh 02518.820999; qua ứng dụng VNelD trên điện thoại; qua trang Zalo, các hòm thư góp ý, tố giác tội phạm hoặc trực tiếp tại trụ sở Công an các xã, phường, thị trấn."