Về dự có: ông Lã Văn Hùng – Bí thư thường trực Đảng ủy xã, bà Vũ Thị Lanh – CT UB MTTQVN xã (chủ trì), các ban ngành đoàn thể cùng tham dự.
Tại đậy, bà Vũ Thị Lanh Thông qua báo cáo tình hình hoạt động của UB MTTQVN xã sáu tháng đầu năm, đã tập trung hoàn thành kế hoạch hoạt động giai đoạn theo yêu cầu đề ra, trong đó nêu bật kết quả vận động các ngồn lực góp phần xây dựng và phát triển địa phương đã đạt được như: Phối hợp với UBND và các cơ quan chức năng xã hướng dẫn, giúp đỡ và tổ chức đi thăm, tặng quà các cơ sở Tôn giáo tiêu biểu nhân dịp năm mới 2024. Tổ chức đoàn đi thăm và tặng quà 6 cơ sở tôn giáo với số tiền 4.800.000 đồng. Nhân dịp lễ giáng sinh thăm và chúc mừng 01 điểm nhóm tin lành 01 xuất quà trị giá 800.000đ. Vận động chùa tặng 140 phần quà trị giá 56.000.000đ phát cho hộ khó khăn trên địa bàn xã. Nhân dịp xuân Giáp Thìn phối hợp với UBND xã, các ban ngành đoàn thể thăm và tặng quà cho hộ khó khăn là đồng bào dân tộc 105 suất trị giá: 31.500.000đ. Quỹ đền ơn của xã thăm và tặng quà các gia đình chính sách: 51 phần x 500.000đ/phần = 25.500.000đ. Quỹ vì người nghèo của xã tặng quà hộ thoát nghèo, thoát cận nghèo của xã: 13 phần x 500.000đ/phần = 6.500.000đ. Hỗ trợ học tập cho các em học sinh con hộ nghèo, hộ cận nghèo 5 tháng học năm 2024 với 35 em tổng số tiền 17.500.000đ…
Cùng với đó, UB MTTQ VN luôn sát cánh đồng hành với cấp ủy chính quyền, người dân chung tay tuyên truyền vận động đại đa số người dân tích cực tham gia xây dựng thành công xã Bàu Trâm là xã đạt chuẩn Nông thôn mới kiểu mẫu trong năm 2024.
Hội nghị ghi nhận nhiều ý kiến đóng góp tích cực góp phần cho hoạt động của UB MTTQ VN xã ngày càng hiệu quả hơn, sâu sắc và bám sát đặc thù của của một xã nông nghiệp kết hợp thương mại – dịch vụ. Từ đó, nâng cao tinh thần đoàn kết, huy động nhiều nguồn lực thiết thực hơn nữa góp phần xây dựng xã nhà ngày càng phát triển về mọi mặt, đời sống người dân ngày càng được cải thiện và nâng cao./.
Hồng Hà