Thực hiện Chương trình công tác Đội và phong trào thiếu nhi huyện Xuân Lộc năm học 2023 - 2024; với mục đích xây dựng không gian học tập xanh tại Liên đội, giáo dục cho các bạn các kỹ năng sống cần thiết, Liên đội trường Tiểu học Trịnh Hoài Đức đã triển khai thực hiện Mô hình “Vườn rau em chăm” năm học 2023 - 2024.
Mô hình là sản phẩm của đội viên, thiếu niên nhi đồng trong toàn Liên đội đã góp công, góp sức cùng với giáo viên phụ trách các chi đội, lớp nhi đồng và phụ huynh học sinh thực hiện như đổ đất, trồng cây, thường xuyên chăm sóc, nhổ cỏ... kinh phí thực hiện công trình là 1.550.000 đồng (từ kinh phí thực hiện phong trào Kế hoạch nhỏ năm học 2023 - 2024 của các bạn đội viên, thiếu niên, nhi đồng toàn Liên đội).
Mô hình “Vườn rau em chăm” được xây dựng sẽ mang lại cho các bạn Đội viên, học sinh nhiều trải nghiệm sáng tạo sau giờ học. Công trình đã góp phần duy trì và đẩy mạnh phong trào “Xanh - Sạch - Đẹp” nhằm giữ gìn vệ sinh, cảnh quan nhà trường. Đồng thời, giáo dục học sinh ý thức giữ gìn vệ sinh chung, bảo vệ môi trường, tạo cảnh quan lớp học “Xanh - Sạch - Đẹp”.