Dự và chủ trì hội nghị là đồng chí Nguyễn Văn Hoàng- Phó Bí thư Đảng ủy- Chủ tịch UBND- Trưởng BCH phòng chống thiên tai- TKCN xã, các đồng chí là thành viên BCH PCTT- TKCN xã; tổ xung kích; các ông bà trưởng các ấp cùng dự.Với mục đích chủ động các biện pháp phòng chống để hạn chế đến mức thấp nhất thiệt hại về người và tài sản do bão, lũ, lốc xoáy gây ra do cơn bão số 12, đặc biệt là thiệt hại về người và các công trình trọng yếu. UBND xã đã xây dựng kế hoạch cụ thể, giao trách nhiệm cho từng thành viên, ban ngành đoàn thể xã, ấp tất cả cán bộ thuộc UBND xã, các ban ấp quán triệt và thực hiện nghiêm túc.
Tăng cường công tác tuyên truyền để người dân chủ động tham gia phòng chống lụt bão, nghiêm chỉnh chấp hành các mệnh lệnh, hướng dẫn, cảnh báo của chính quyền xã, ấp, BCH xã. Đồng thời vận động nhân dân tham gia cùng chính quyền, các ban ngành đoàn thể xã, ấp trong công tác phòng chống và khắc phục hậu quả do thiên tai gây ra: Chủ động thực hiện các biện pháp chằng chống nhà cửa, đặt các bao cát trên mái tôn, dùng dây thép neo lại. Kiểm tra các cây xanh to có khả năng bị gãy đổ do bị mục rỗng, những cành cây lớn dễ gãy thì chặt, tỉa cành để tránh đổ vào nhà, gây đứt các đường dây điện gây ảnh hưởng đến tính mạng và tài sản của mình.
Với sự nỗ lực, chủ động của từng thành viên BCH PCTT- TKCN xã, các ban ngành đoàn thể xã, ấp trong công tác PCTT, tin rằng Xuân Tân sẽ hạn chế tối đa ảnh hưởng của thiên tai, thiệt hại về người cũng như tài sản của Nhà nước và nhân dân góp phần đảm bảo an sinh xã hội trên địa bàn xã.
Thủy Tiên