Tham dự kỳ họp có ông Nguyễn Văn Tám - Đại biểu HĐND huyện cùng các đồng chí trong BCH Đảng bộ xã, 23/21 đại biểu HĐND và 17 đại biểu khách mời.
HĐND xã tiến hành xem xét, thông qua 02 nội dung: Phân loại đơn vị hành chính xã Bình An từ xã loại II lên xã loại I; Điều chỉnh, sáp nhập, giải thể, thành lập ấp trên địa bàn xã Bình An.
Kỳ họp này HĐND xã thông qua 02 Nghị quyết về phân loại đơn vị hành chính xã Bình An từ xã loại II lên xã loại I; về điều chỉnh, sáp nhập, giải thể, thành lập ấp trên địa bàn xã Bình An được 100% đại biểu nhất trí.
Kết luận kỳ họp, Chủ tọa kỳ họp đánh giá cao tinh thần, trách nhiệm của đại biểu HĐND đã tập trung đánh giá, phân tích phân loại đơn vị hành chính xã theo quy định. Đồng thời xác định mục tiêu của đề án điều chỉnh, sáp nhập, giải thể và thành lập ấp là tổ chức ấp theo hướng tinh gọn, đảm bảo hoạt động ổn định nhằm nâng cao hiệu lực, hiệu quả lãnh đạo của Đảng, chính quyền và các tổ chức đoàn thể, giảm số lượng những người hoạt động không chuyên trách ở ấp. Song song đó, huy động các nguồn lực, đóng góp xây dựng xã hội, nâng cao chất lượng, hoạt động, trình độ và tăng mức thu nhập cho đội ngũ cán bộ ở cơ sở.
![50. HINH.jpg](/binhan/SiteAssets/Lists/Dost_TinTuc_BanTin/NewForm/50.%20HINH.jpg)
Đây cũng là Nghị quyết có ý nghĩa quan trọng, làm căn cứ để Nhà nước có chính sách phát triển kinh tế - xã hội, góp phần bảo đảm sự ổn định của đơn vị hành chính cấp xã. Làm cơ sở để xác định số lượng cán bộ, công chức chuyên trách và không chuyên trách; số lượng thành viên Ủy ban nhân dân; bổ sung chế độ chính sách hợp lý đối với cán bộ, công chức xã.
Việc sáp nhập ấp Bàu Lùng vào ấp An Bình giúp giảm được kinh phí chi cho các chức danh và các chi phí hoạt động của các tổ ANND, các chi tổ hội. Việc sáp nhập ấp làm tăng số đảng viên trong chi bộ, hội viên của các đoàn thể vì vậy việc sinh hoạt chi bộ có chất lượng hơn, các phong trào hoạt động sôi nổi tích cực hơn./.
Hương Huê.