Trong bài số 2 này, đoàn viên thanh niên đã được triển khai một số nội dung chính như: Đảng Cộng sản Việt Nam ra đời, chấm dứt sự khủng hoảng về đường lối giải phóng dân tộc, mở ra sự phát triển mới của cách mạng và dân tộc Việt Nam; Quá trình lãnh đạo của Đảng cộng sản Việt nam từ năm 1930 đến nay; Đổi mới tổ chức và hoạt động của hệ thống chính trị. Việc học tập các bài học lý luận chính trị là yêu cầu bắt buộc đối với đoàn viên, cán bộ Đoàn. Thời gian thực hiện việc học tập các bài học lý luận chính trị được diễn ra xuyên suốt trong năm, do đó Huyện đoàn sẽ tổ chức từng đợt học tập các bài học lý luận chính trị cho cán bộ, đoàn viên trên địa bàn.
Có thể thấy rằng, việc triển khai học tập lý luận chính trị được thực hiện đồng bộ từ huyện đến cơ sở đã giúp cho cán bộ, đoàn viên, thanh niên nắm được những vấn đề lý luận cơ bản nhất về chủ nghĩa Mác- Lênin, tư tưởng Hồ Chí Minh, đường lối cách mạng của Đảng cộng sản Việt Nam, về hệ thống chính trị nước ta, về tổ chức Đoàn TNCS Hồ Chí Minh và nhiệm vụ của thanh niên trong thời kỳ đẩy mạnh công nghiệp hóa, hiện đại hóa đất nước.
Thu Bồn