Tại buổi lễ bàn giao dự án, gia đình anh Dũng được Hội Chữ thập đỏ thành phố Long Khánh trao 01 con bò giống để nuôi, phát triển kinh tế gia đình. Sau khi bàn giao bò cho các hộ hưởng lợi, Ban quản lý dự án thường xuyên kiểm tra việc nuôi dưỡng và chăm sóc bò của các hộ hưởng lợi. Giao cho các Chi Hội trưởng là những tình nguyện viên đầy nhiệt tình và tâm huyết với phong trào Hội tham gia giám sát việc nuôi bò, tình trạng của các con bò giống của các hộ hưởng lợi. Khi bò giống sinh sản và bê đã đủ tháng tuổi để bàn giao theo quy định, Ban quản lý và Hội CTĐ phường báo cáo lên Hội CTĐ thành phố để tiến hành tổ chức bàn giao cho hộ hưởng lợi mới. Tiến hành xét đối tượng hưởng lợi theo quy định và mời Hội CTĐ thành phố, lãnh đạo địa phương tiến hành trao bò giống cho hộ hưởng lợi mới.
Dự án “Ngân hàng bò” là chiến lược lâu dài mà Hội Chữ thập đỏ Việt Nam đang thực hiện có hiệu quả, giúp các hộ nông dân nghèo có tư liệu sản xuất, đồng thời sinh lời đem lại nguồn thu, hướng đến thoát nghèo bền vững. Thực hiện Dự án trên địa bàn phường Bảo Vinh, cho đến nay, Dự án đã trở thành một mô hình hỗ trợ thiết thực và bền vững, giúp người dân vùng dự án nâng cao nhận thức, gia tăng thu nhập, xóa đói giảm nghèo đồng thời mở rộng số người được hưởng lợi từ Dự án thông qua chu kỳ cho vay quay vòng bền vững.
Phan Bình Minh
UBND PHƯỜNG BẢO VINH, THÀNH PHỐ LONG KHÁNH, TỈNH ĐỒNG NAI
Tổng biên tập: Bà Thị Thi - Phó Chủ tịch UBND phường Bảo Vinh
Số giấy phép: 01/GP-TTĐT cấp ngày 6/12/2017. Cơ quan cấp phép: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh Đồng Nai
Địa chỉ: số 197 đường Duy Tân, phường Bảo Vinh, thành phố Long Khánh, tỉnh Đồng Nai
ĐT: 0251.3792061; Email: ubndxabaovinhlk1983@gmail.com